แผนการจัดการเรียนรู้วิชาศิลปะ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4
สาระการเรียนรู้ที่ 2 ดนตรี เรื่อง "เครื่องดนตรี" (เวลา 3 คาบ)
ความคิดรวบยอด (สาระสำคัญ/แนวคิดสำคัญ)
เครื่องดนตรีในปัจจุบันมีหลายประเภททั้งของไทยและสากล และแต่ละประเภทต่างทำหน้าที่และให้เสียงที่แตกต่างกันไปผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง (ปลายทาง/คุณลักษณะ/มาตรฐาน)
ผู้เรียนมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับประเภทของเครื่องดนตรี สามารถฟังเสียงเครื่องดนตรีและบอกประเภทของเครื่องดนตรีได้อย่างถูกต้องจุดประสงค์การเรียนรู้ (เชิงพฤติกรรม/นำทาง/ตัวชี้วัด)
ตัวชี้วัดศ 2.1 เข้าใจและแสดงออกทางดนตรีอย่างสร้างสรรค์ วิเคราะห์ วิพากษ์วิจารณ์คุณค่าดนตรี ถ่ายทอดความรู้สึกความนึกคิดต่อดนตรีอย่างอิสระ ชื่นชม และประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันได้
จุดประสงค์การเรียนรู้
1.จำแนกประเภทของเครื่องดนตรีที่เห็นได้
2.จำแนกประเภทและวิธีการเล่นของเครื่องดนตรีที่ใช้ในเพลงที่ฟังได้
สาระการเรียนรู้ (หัวข้อเนื้อหา)
1.ประเภทของเครื่องดนตรี-ประเภทของเครื่องดนตรีไทย
-ประเภทของเครื่องดนตรีสากล
กิจกรรมการเรียนการสอน (กิจกรรมการเรียนรู้)
1.ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน1.1 ผู้สอนเล่าประสบการณ์ของตนเองและให้นักเรียนเล่าประสบการณ์ของตัวเองว่าเคยเล่นดนตรีหรือไม่
1.2 ให้ผู้เรียนดูภาพเครื่องดนตรีจาก Hybrid Tablet ว่ามีเครื่องดนตรีอะไรบ้าง จากนั้นสุ่มถามนักเรียนเพื่อเป็นการเฉลยคำตอบ
2.ขั้นสอน
2.1 ผู้สอนและผู้เรียนร่วมสนทนากันเกี่ยวกับประเภทของเครื่องดนตรีไทยและสากลในปัจจุบัน
2.2 หลังจากทราบประเภทแล้ว ให้ผู้สอนอธิบายถึงวิธีการเล่นเครื่องดนตรี และให้ผู้เรียนดูคลิปวิดีโอ การแสดงการบรรเลงเพลงทั้งเครื่องดนตรีไทยและสากล เพื่อให้เห็นลักษณะของเครื่องดนตรี และวิธีการเล่น
2.3 ให้ผู้เรียนแบ่งกลุ่ม แล้วเลือกเพลงที่ชอบมาศึกษาโดยใช้ Hybrid Tablet พร้อมเตรียมนำเสนอว่าเป็นวงดนตรีไทยหรือสากล มีเครื่องดนตรีชนิดใดบ้าง
3.ขั้นสรุป
3.1 ให้ผู้เรียนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอเพลงที่เลือก พร้อมบอกชนิดของเครื่องดนตรี
3.2 ให้ผู้เรียนที่ไม่ได้ออกมานำเสนอ เขียนคำตอบลงไปในกระดาษว่ามีเครื่องดนตรีประเภทใดบ้าง
สื่อการเรียนรู้ (รวมทั้งแหล่งค้นคว้าอ้างอิง)
1.Hybrid Tablet2.คลิปวิดีโอจาก www.youtube.com
3.Projector
การวัดและการประเมินผล
1.วัดความรู้ความเข้าใจจากการสนทนาปากเปล่า2.วัดจากการนำเสนอเพลงที่เลือกมา
3.วัดจากคำตอบที่เขียนลงไปตอนฟังกลุ่มผู้เรียนอื่นนำเสนอ